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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

RUHUSA KWA MABASI YA ABIRIA KUANZA KUPATIWA RATIBA 

YA KUSAFIRI KWA SAA 24 KUANZIA JUMAPILI TAREHE 01.10.2023 

 

Ndugu Wanahabari, itakumbukwa kwamba mwaka 1994 Serikali ilizuia 

mabasi ya abiria kusafiri usiku. Zuio hilo lilisababishwa na matukio ya 

utekaji wa mabasi uliohusisha uporaji na udhalilishaji wa abiria, ajali mbaya 

za mabasi zilizogharimu Maisha ya watu na wengine kupata ulemavu wa 

kudumu na uharibifu wa mali na miundombinu ya barabara. Utekaji wa 

mabasi ulikuwa unafanyika kwenye maeneo yaliyokuwa na barabara 

mbovu na ambayo hayakuwa na mawasiliano ya simu. 

 

Ndugu Wanahabari, sote tumeshuhudia kuwa changamoto za usalama na 

miundombinu zilizokuwepo kipindi cha miaka ya 90 zimepungua sana au 

kuondolewa kabisa kutokana na hatua mbalimbali zilizochukuliwa na 

Serikali ya Chama cha Mapinduzi. Miundombinu ya barabara na 

mawasiliano ya simu vimeimarishwa karibu maeneo yote nchini. Mwaka 

2019, Serikali kupitia Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, iliruhusu mabasi 

yote kukamilisha safari zake bila kujali ukomo wa muda wa saa 6.00 usiku 

isipokuwa kwenye maeneo yenye viashiria vya matishio ya kiusalama.  

 

Ndugu Wanahabari, Kutokana na usikivu wa Serikali ya Awamu ya Sita 

inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, mwishoni mwa Mwaka 2022, Mamlaka ya Udhibiti 

Usafiri Ardhini (LATRA) ilianzisha ratiba za kuanza safari saa 11.00 alfajiri 
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badala ya 12.00 muda ambao ulikuwa umezoeleka tangu Mwaka 1994. 

Aidha, mwezi Mei, 2023 Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi ilitoa ridhaa 

ya kiusalama  kwa LATRA kuanza kutoa ratiba za kuanza safari saa 09.00 

usiku. Tathimini iliyofanyika kufuatia mabadiliko haya ya ratiba imeonyesha 

kuna mwitikio mkubwa wa wananchi kutumia mabasi hayo yanayoanza 

safari mapema na hakujajitokeza tatizo lolote baya la kutishia usalama. 

 

Ndugu Wanahabari, kwa ujumla juhudi za Jeshi la Polisi katika 

kupambana na kudhibiti uhalifu ikiwemo kufanya doria katika barabara kuu 

na barabara za Mikoa; hatua ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 

(LATRA) kutekeleza Mfumo wa Ufuatiliaji Mwenendo wa Mabasi ya Abiria 

(VTS) kwa saa 24 pamoja na LATRA kuanza kutekeleza Kanuni ya 

Kuthibitishaji Madereva na Kusajili Wahudumu wa Vyombo vya Usafiri 

Kibiashara ya Mwaka 2020, zimesaidia kupunguza matukio makubwa ya 

ajali za barabarani.  

 

Ndugu Wanahabari, Mfumo wa VTS unaotekelezwa na LATRA 

umeunganishwa pia katika vituo vya Jeshi la Polisi – Kikosi cha Usalama 

Barabarani, na kwa sasa Wakuu wa Usalama wa Mikoa yote 26 ya 

Tanzania Bara na Mikoa Maalum ya Kipolisi (RTOs) pamoja na Wakuu wa 

Usalama Barabarani Wilayani (DTOs) wameunganishwa kwenye Mfumo 

huu na waaweza kufuatilia mwenendo wa mabasi ya abiria kwa saa 24/7.  

Madereva waliothibitishwa na LATRA wamepatiwa vitufe vya utambuzi 

(identification button au i-button) ambavyo wanapaswa kuvitumia wakati 

wote wanapoendesha gari au kubadilishana gari baada ya kuendesha kwa 

saa 8. I-buton inawezesha LATRA na Jeshi la Polisi kujua dereva 

anayeendesha basi wakati wote wa safari. 
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Ndugu Wanahabari, kufuatia mabadiliko hayo chanya na dhamira ya 

Serikali kuimarisha shughuli za uchumi wa Wananchi wake wa maeneo ya 

mjini na vijijini, kwa kuzingatia maoni ya wadau mbalimbali wakiwemo 

Wabunge, wamiliki wa mabasi, madereva wa mabasi, wasafiri, 

wafanyabiashara na wananchi kwa ujumla, Serikali iliamua kuondoa zuio la 

mabasi ya abiria kusafiri nyakati za usiku lililowekwa mwaka 1994. Akitoa 

Hoja ya Kuahirisha Mkutano wa 11 wa Bunge la bajeti tarehe 28 Juni, 

2023, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa, Waziri Mkuu, aliziagiza, Wizara ya 

Mambo ya Ndani ya Nchi na Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi kuweka 

utaratibu wa mabasi kusafirisha abiria nyakati za usiku. 

 

Ndugu Wanahabari, kufuatia uamuzi huo, Wizara zetu mbili zilianza mara 

moja kutekeleza Agizo la Mhe. Waziri Mkuu kuruhusu magari ya abiria 

kuanza safari zao kuanzia saa 9:00 usiku huku zikiendelea kufanya 

tathmini za kiusalama kwenye njia zingine zote. Tathmini yetu imeonesha 

kwamba: 
 

a) Udhibiti wa usalama kupitia Jeshi la Polisi umeimarishwa kutokana na 

jitihada za Serikali ya Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

b) Mwamko wa wananchi, hususan wafanya biashara kutumia taasisi za 

kifedha badala ya kusafiri na fedha taslimu (cash) umeongezeka.  

c) Serikali imeimarisha huduma za mawasiliano ya simu kwa kujenga 

minara ya mawasiliano kwenye maoneo mengi nchini. 

d) Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) inao Mfumo madhubuti 

wa Kufuatilia Mwenendo wa Mabasi (VTS) unaofanyakazi kwa saa 24.  

e) Serikali kupitia Wizara ya Ujenzi imeboresha miundombinu ya usafiri, 

hususan barabara kuu na barabara za mikoa na hivyo kufanya Nchi 
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yetu kuwa moja ya Nchi zenye usafiri wa barabara unaoaminika na 

bora.  

f) Wafanyabiashara wengi wanaomiliki mabasi ya abiria walio tayari 

kufanya safari za saa 24 wako tayari pia kuzingatia Sheria, Kanuni na 

Miongozo kuhusu usafiri na usafirishaji wa abiria.  
 

Ndugu Wanahabari, kwa msingi wa Hoja hizo hapo juu na kwa dhamira ya 

dhati aliyonayo Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, kuona mazingira ya kufanya biashara Nchini 

yanakuwa bora na kuimarisha shughuli za kiuchumi miongoni mwa 

Watanzania na Wawekezaji, Serikali inatangaza kuanza rasmi kutolewa 

kwa ratiba za mabasi ya abiria kusafiri kwa saa 24 kuanzia tarehe 01 

Oktoba, 2023. 
 

Katika kutekeleza uamuzi huo, wenye nia njema, yafuatayo yanapaswa 

yazingatiwe na wadau wote wa usafiri na usafirishaji wakiwemo wamiliki wa 

mabasi, abiria, madereva, LATRA, TANROADS, TAMISEMI na Jeshi la 

Polisi: 

a) Wamiliki wa mabasi wanapaswa kuhakikisha yafuatayo: 

Waombaji wa ratiba wanatakiwa kuwa na angalau mabasi manne (4) 

yaliyo kwenye hali nzuri, kuhakikisha wanazingatia masharti yote ya 

leseni za usafirishaji yakiwemo yanayohusiana na madereva wao na 

kuanisha vituo maalumu vya kubadilishana madereva kwa safari 

zinazozidi umbali wa kilomita 800. Dereva wa pili atatakiwa kusubiri 

kwenye kituo cha kubadilishana kitakachoainishwa. Aidha, mizigo yote 

itatakiwa kuwekewa alama ya utambulisho na orodha ya abiria 

kutolewa kwa njia ya elektroniki. 
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b) Abiria wanapaswa kutekeleza yafuatayo: 

Kuhakikisha wanakataka tiketi kwa njia ya elektroniki na taarifa zao 

zinaandikwa kwa usahihi, kutoa taarifa kwa uvunjaji wowote wa kanuni 

kwa kupiga simu LATRA (bure) 0800 11 00 19 au 0800 11 00 20 au 

kupiga simu ya polisi namba 0682887722 au 0658444499. 

 

c) Maderewa wa mabasi wanapaswa kuhakikisha yafuatayo: 

Madereva wote watatakiwa kuwa amethibitishwa na LATRA na 

kutumia kitufe cha utambuzi (i-button), kuzingatia sheria ya usalama 

barabara hususan mwendo na matumizi sahihi ya barabara na kujali 

haki za abiria. 

 

d) LATRA wanatakiwa kutekeleza yafuatayo: 

Kuanza kutoa ratiba za safari za usiku kwa kushirikisha watoa 

huduma, kuhakikisha Mfumo wa VTS na kituo cha mawasiliano 

vinafanyakazi wakati wote (24/7) na kutoa elimu kuhusiana na haki za 

abiria na majukumu ya watoa huduma zinazodhibitiwa. 

 

e) TANROADS ijielekeze kuhakikisha majukumu yafuatayo: 

Ubora wa miundombinu ya Barabara, uwepo wa alama na michoro ya 

barabarani, uondoshaji wa haraka wa magari mabovu barabarani na 

kutoa elimu kwa umma kuhusiana na utunzaji wa miundombinu. 

 

f)  TAMISEMI wanapaswa kusimamia yafuatayo: 

Kuhakikisha kunakuwepo na usalama wa abiria na huduma za msingi 

kwenye stendi zote. 

 

g) Jeshi la Polisi watapaswa kutekeleza majukumu yao ya msingi pamoja 

na haya yafuatayo: 
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Kuimarisha doria katika maeneo ya stendi, barabara kuu na Barabara 

za mikoani ili kudhibiti uhalifu unaoweza kutokea na kuchukua hatua 

stahiki kwa madereva watakaokiuka Sheria za Usalama Barabarani 

ikiwa ni pamoja na kuwafungia leseni madereva sugu. 

 

Kwa kumalizia, niwaelekeze Jeshi la Polisi kutumia Mfumo wa VTS kutoa 

namba ya malipo (control number) kwa madereva na wamiliki ambao 

magari yao yatakuwa yanakwenda mwendo kasi mkubwa usiku.  

 

Mwisho, Serikali inataka kuona kuwa usafiri kwa saa 24 unakuwa salama 

na wenye ufanisi. Hilo linawezekana endapo kila mmoja atatimiza wajibu 

wake. 

Asanteni Sana  

 

MHE. JUMANNE A. SAGINI (MB) 

MWENYEKITI WA BARAZA LA TAIFA LA USALAMA BARABARANI 

29 SEPTEMBA, 2023 

 


